ലേഖനം :ശരിയായ തെരഞ്ഞെടുപ്പ്: രക്ഷാകർതൃത്വം | സാം ജി എസ്

വളരെയധികം ശ്രദ്ധയും വഴക്കവും ആവശ്യമുള്ള സങ്കീർണ്ണവും വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞതുമായ ഒരു ജോലിയാണ് രക്ഷാകർതൃത്വം. ചില വിദഗ്ധരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, നാല് പ്രധാന രക്ഷാകർതൃ ശൈലികളുണ്ട്: സ്വേച്ഛാധിപത്യം (Authoritarian), ആധികാരികത (Authoritative), അനുവദനീയം (Permissive), അവഗണന (Neglectful).
I. രക്ഷാകർതൃ ശൈലികൾ
• സ്വേച്ഛാധിപത്യ രക്ഷാകർതൃ ത്വം
സ്വേച്ഛാധിപതികളായ മാതാപിതാക്കൾ തങ്ങളുടെ മക്കൾ കർശനമായ നിയമങ്ങൾ പാലിക്കുകയും ചോദ്യം ചെയ്യാതെ അനുസരിക്കുകയും ചെയ്യണമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അച്ചടക്കം നടപ്പിലാക്കാൻ അവർ ശിക്ഷകളും ഭീഷണികളും ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഈ മക്കൾ അനുസരണയുള്ളവരും ബഹുമാനമുള്ളവരുമാകാം, എന്നാൽ അവർക്ക് ആത്മവിശ്വാസം, സർഗ്ഗാത്മകത, സാമൂഹിക കഴിവുകൾ എന്നിവ ഇല്ലായിരിക്കാം.
• ആധികാരിക രക്ഷാകർതൃത്വം
ആധികാരിക രക്ഷിതാക്കൾ തങ്ങളുടെ മക്കൾക്കായി വ്യക്തവും ന്യായയുക്തവുമായ പ്രതീക്ഷകൾ സ്ഥാപിക്കുകയും അവർക്ക് മാർഗനിർദേശവും പിന്തുണയും നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു. അവർ മക്കളുടെ അഭിപ്രായങ്ങളെ മാനിക്കുകയും അവരുടെ വികാരങ്ങൾ പ്രകടിപ്പിക്കാൻ അവരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ മക്കൾ ആത്മവിശ്വാസമുള്ളവരും കഴിവുള്ളവരും സ്വതന്ത്രരുമായിരിക്കും.
• അനുവദനീയ രക്ഷാകർതൃത്വം
ഇങ്ങനെയുള്ള മാതാപിതാക്കൾ നിയമങ്ങളോ അതിരുകളോ സജ്ജീകരിക്കുകയോ നടപ്പിലാക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ല, അവർ പലപ്പോഴും അവരുടെ മക്കളുടെ ആഗ്രഹങ്ങൾക്ക് വഴങ്ങുന്നു. അവർ വളരെയധികം സ്നേഹവും വാത്സല്യവും കാണിക്കുന്നു, പക്ഷേ അവ കൂടുതൽ അച്ചടക്കമോ ദിശാബോധമോ നൽകുന്നില്ല. അനുവദനീയ മാതാപിതാക്കളുടെ മക്കൾ സന്തുഷ്ടരും സർഗ്ഗാത്മകരുമായേക്കാം, എന്നാൽ അവർ ചൂഷണംചെയ്യപ്പെട്ടവരും പക്വതയില്ലാത്തവരും ഉത്തരവാദിത്വമില്ലാത്തവരും ആയിരിക്കാം.
• അശ്രദ്ധമായ രക്ഷാകർതൃത്വം
അവഗണിക്കുന്ന മാതാപിതാക്കൾ തങ്ങളുടെ മക്കളോട് നിസ്സംഗരും ഇടപെടാത്തവരുമാണ്. അവർക്ക് അടിസ്ഥാന ആവശ്യങ്ങളോ വൈകാരിക പിന്തുണയോ നൽകുന്നില്ല. അവർ അവരുടെ മക്കളുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളും പെരുമാറ്റങ്ങളും നിരീക്ഷിക്കുകയോ മേൽനോട്ടം വഹിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ല. അവരുടെ മക്കളുടെ ക്ഷേമത്തെക്കുറിച്ചോ വികസനത്തെക്കുറിച്ചോ അവർ ശ്രദ്ധിക്കുന്നില്ല. അവഗണിക്കുന്ന മാതാപിതാക്കളുടെ മക്കൾ വിഷാദവും ഉത്കണ്ഠയും അരക്ഷിതാവസ്ഥയും ഉള്ളവരായിരിക്കാം.
ഓരോ ശൈലിക്കും അതിന്റേതായ ഗുണങ്ങളും ദോഷങ്ങളുമുണ്ട്, നിങ്ങളുടെ മക്കളുടെ വികസനം, പെരുമാറ്റം, സന്തോഷം എന്നിവയെ വ്യത്യസ്ത രീതികളിൽ ബാധിച്ചേക്കാം.
II. രക്ഷാകർതൃ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെ സ്വാധീനിച്ചേക്കാവുന്ന ചില ഘടകങ്ങൾ
• ബാല്യകാല അനുഭവങ്ങൾ
• വ്യക്തിത്വം, വിശ്വാസങ്ങൾ, മൂല്യങ്ങൾ, ലക്ഷ്യങ്ങൾ
• മക്കളുടെ സ്വഭാവം, ആവശ്യങ്ങൾ, കഴിവുകൾ, മുൻഗണനകൾ
• കുടുംബ സാഹചര്യം, സംസ്കാരം, സമൂഹം, വിഭവങ്ങൾ
• നിലവിലെ സാഹചര്യങ്ങൾ, വെല്ലുവിളികൾ, അവസരങ്ങൾ, അപകടസാധ്യതകൾ
III. ശരിയായ രക്ഷാകർതൃ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ നടത്തുന്നതിന് സഹായിച്ചേക്കാവുന്ന ചില നിർദ്ദേശങ്ങൾ
• ആനുകാലിക അറിവുള്ളവരായിരിക്കുക
പുസ്‌തകങ്ങൾ, വെബ്‌സൈറ്റുകൾ അല്ലെങ്കിൽ പ്രൊഫഷണലുകൾ പോലുള്ള വിശ്വസനീയമായ ഉറവിടങ്ങളിൽ നിന്ന് മക്കളുടെ വികസനം, രക്ഷാകർതൃ ശൈലികൾ, മാനസികാരോഗ്യം, വിദ്യാഭ്യാസം, സാങ്കേതികവിദ്യ, വൈവിധ്യം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏറ്റവും പുതിയ ഗവേഷണം, ട്രെൻഡുകൾ, പ്രശ്‌നങ്ങൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് അറിയുക. മക്കളുടെ ലോകത്തെ ബാധിക്കുന്ന നിലവിലെ വെല്ലുവിളികൾ, അവസരങ്ങൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് ആനുകാലിക അറിവുള്ളവരായിരിക്കുക.
• പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നവരായിരിക്കുക
മാതാപിതാക്കളെന്ന നിലയിൽ നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം മൂല്യങ്ങൾ, ലക്ഷ്യങ്ങൾ, ശക്തികൾ, ബലഹീനതകൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് മനസ്സിലാക്കുക. നിങ്ങളുടെ കുട്ടിയുടെ ആവശ്യങ്ങൾ, കഴിവുകൾ, താൽപ്പര്യങ്ങൾ, വ്യക്തിത്വം എന്നിവയുമായി നിങ്ങളുടെ രക്ഷാകർതൃ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ എങ്ങനെ യോജിക്കുന്നുവെന്ന് പരിഗണിക്കുക. നിങ്ങളുടെ മക്കളുടെ ക്ഷേമം, പ്രകടനം, സന്തോഷം എന്നിവയിൽ നിങ്ങളുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളുടെ സ്വാധീനം വിലയിരുത്തുക.
• വഴക്കമുള്ളവരായിരിക്കുക
ആനുകാലികമായി മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന സാഹചര്യങ്ങൾ, ആവശ്യങ്ങൾ, പ്രതീക്ഷകൾ എന്നിവയുമായി നിങ്ങളുടെ രക്ഷാകർതൃ ശൈലി പൊരുത്തപ്പെടുത്തുക. നിങ്ങളുടെ മക്കളുടെ പഠനത്തെയും വളർച്ചയെയും സമ്പന്നമാക്കാൻ കഴിയുന്ന പുതിയ ആശയങ്ങൾ, കാഴ്ചപ്പാടുകൾ, എന്നിവയ്ക്കായി ശ്രദ്ധയുള്ളവരായിരിക്കുക. ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ സഹായമോ ഉപദേശമോ പിന്തുണയോ തേടാൻ തയ്യാറാവുക.
• സ്ഥിരത പുലർത്തുക
നിങ്ങളുടെ മക്കൾക്ക് വ്യക്തമായ നിയമങ്ങൾ, ദിനചര്യകൾ, അതിരുകൾ, അനന്തരഫലങ്ങൾ എന്നിവ സ്ഥാപിക്കുക. വാഗ്ദാനങ്ങളും പ്രതിബദ്ധതകളും പിന്തുടരുക. മക്കളുമായുള്ള ഇടപഴകലിൽ മാന്യത പുലർത്തുക. മക്കൾ പഠിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന പെരുമാറ്റവും മൂല്യങ്ങളും മാതൃകയാക്കുക.
• പിന്തുണയ്ക്കുക
നിങ്ങളുടെ മക്കൾക്ക് സ്നേഹം, പരിചരണം, ശ്രദ്ധ, പ്രോത്സാഹനം, പ്രശംസ, ഫീഡ്ബാക്ക്, മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം, സഹായം എന്നിവ നൽകുക. കഴിവുകൾ, ആത്മവിശ്വാസം, സ്വാതന്ത്ര്യം, പ്രതിരോധശേഷി, സന്തോഷം എന്നിവ വികസിപ്പിക്കാൻ നിങ്ങളുടെ മക്കളെ സഹായിക്കുകയും നേട്ടങ്ങളും ശക്തികളും ആഘോഷിക്കുകയും വേണം.
• ആദരവുള്ളവരായിരിക്കുക
നിങ്ങളുടെ മക്കളുടെ ചിന്തകൾ, വികാരങ്ങൾ, അഭിപ്രായങ്ങൾ, മുൻഗണനകൾ എന്നിവ ശ്രദ്ധിക്കുക. അവരുടെ വ്യക്തിത്വവും അതുല്യതയും അംഗീകരിക്കുക. ന്യായമായ പരിധിക്കുള്ളിൽ തിരഞ്ഞെടുക്കാനും തെറ്റുകൾ വരുത്താനും നിങ്ങളുടെ മക്കളെ അനുവദിക്കുക. വൈവിധ്യത്തെയും വ്യക്തിത്വത്തെയും അഭിനന്ദിക്കുക.
• യാഥാർത്ഥ്യബോധമുള്ളവരായിരിക്കുക
രക്ഷാകർതൃത്വം തികഞ്ഞതോ എളുപ്പമുള്ളതോ അല്ലെന്ന് അംഗീകരിക്കുക. വഴിയിൽ നിങ്ങൾ തെറ്റുകൾ വരുത്തുകയോ ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ നേരിടുകയോ ചെയ്യുമെന്ന് തിരിച്ചറിയുക. സ്വയം ക്ഷമിക്കുകയും നിങ്ങളുടെ അനുഭവങ്ങളിൽ നിന്ന് പഠിക്കുകയും ചെയ്യുക.
രക്ഷാകർതൃ യാത്രയിൽ നിങ്ങൾ തനിച്ചല്ലെന്ന് ഓർക്കുക. ആവശ്യമെങ്കിൽ മറ്റ് മാതാപിതാക്കളിൽ നിന്നോ കുടുംബാംഗങ്ങളിൽ നിന്നോ സുഹൃത്തുക്കളിൽ നിന്നോ പ്രൊഫഷണലുകളിൽ നിന്നോ എപ്പോഴും പിന്തുണ തേടാം.
നിങ്ങൾക്കും നിങ്ങളുടെ കുട്ടിക്കുമായി ശരിയായ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ നടത്തുന്നതിൽ നിങ്ങൾക്ക് എല്ലാ ആശംസകളും നേരുന്നു.

സാം ജി എസ്
Counseling corner

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.