നേപ്പാളിൽ ക്രിസ്തീയ മതപരിവർത്തനവും സുവിശേഷീകരണവും നിരോധിച്ചു

കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച, നേപ്പാൾ മതപരിവർത്തനത്തെ കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ സുവിശേഷവത്കരണത്തെ നിയന്ത്രിക്കാനുള്ള ഒരു നിയമം നടപ്പാക്കി. ഇന്ത്യയിലെയും പാകിസ്താനെയും പോലുള്ള അയൽരാജ്യങ്ങളുമായി ചേരുന്നതും, ഈ പ്രദേശത്തിന്റെ വളർച്ചയിൽ ചെറിയതോതിൽ വളർന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ക്രിസ്തീയ ന്യൂനപക്ഷമാണ് അവരുടെ വിശ്വാസത്തെ ഭീഷണി നേരിടുന്നത്. “നേപാളി ഗവൺമെന്റ് ഈ നിയമം കൊണ്ടുവരുന്നത്, ഞങ്ങളുടെ നിയമ വിരുദ്ധ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെയും മതം അല്ലെങ്കിൽ വിശ്വാസ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെയും കടുപ്പിക്കുന്നു,” ക്രിസ്ത്യൻ സോളിഡാരിറ്റി ലോകവ്യാപകമായി (ക്രിസ്ത്യൻ സോളിഡാരിറ്റി ഓഫ് വേൾഡ് വൈഡ്, സിഎസ്ഡബ്ല്യൂ) ദേശീയ മത ലിബർട്ട ഫോറം ചെയർമാൻ ടാങ്ക സുബെദി പറഞ്ഞു. പാസ്റ്ററാണ് മുൻ ഹിന്ദു രാജ്യത്ത് താമസിക്കുന്ന 375,000 ക്രിസ്ത്യാനികളിൽ ഒന്ന്. ആഗസ്റ്റ് മാസത്തിൽ പാർലമെൻറ് അംഗീകാരം നൽകിയ ക്രിമിനൽ കോഡ് ബിൽ, തിങ്കളാഴ്ച ഒബാമയിൽ ഒപ്പുവെച്ചു. മതപരിവർത്തനത്തെ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിലൂടെയും, മതപരമായ മതവിദ്വേഷം പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെയും ഹിന്ദുത്വത്തിന് 80 ശതമാനവും ജനസംഖ്യാ സംരക്ഷണത്തിനായി കൂടുതൽ ഭരണഘടനാ സംരക്ഷണം ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഒരു നേപ്പാളി ക്രിസ്ത്യൻ സൈറ്റ് അനുസരിച്ച് പുതിയനിയമത്തിലെ ഒരു വിഭാഗം ഇപ്രകാരം വായിക്കുന്നു: മതപരിവർത്തനങ്ങളിൽ ആരും ഉൾപ്പെടാനോ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനോ പാടില്ല. ഒരാൾ ഒരു മതത്തിൽ നിന്ന് മറ്റൊരു മതത്തിലേക്ക് പരിവർത്തനം ചെയ്യുകയോ അല്ലെങ്കിൽ അവർക്ക് സ്വന്തം മതത്തെക്കുറിച്ച് ബോധ്യമാവുകയും, ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ആകർഷണം ഉപയോഗിച്ച് അല്ലെങ്കിൽ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ആചാരങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ചും അല്ലെങ്കിൽ പുരാതന കാലം മുതൽ നടപ്പിലാക്കുന്ന ഏതെങ്കിലും വംശീയ സമൂഹത്തിലോ മതത്തിലോ അസ്വസ്ഥതയോ ഉപയോഗിക്കാതെ അല്ലെങ്കിൽ സമാനമായ ഉദ്ദേശത്തോടെയുള്ള വിശ്വാസത്തെ തള്ളിപ്പറയണം. കുറ്റക്കാരനെന്നു കണ്ടാൽ; അഞ്ചു വർഷം തടവും 50,000 രൂപ പിഴയും (ഏതാണ്ട് 770 ഡോളർ) ശിക്ഷ ലഭിക്കും. അന്യജാതിക്കാരെ ശപഥാർപ്പിതമായി പിടികൂടിയില്ലെങ്കിൽ മൂന്നാം കക്ഷത്തിലെ തടവുശിക്ഷ പൂർത്തിയാക്കിയ ശേഷം ഏഴ് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ അവർ നാടുകടത്തണം. ദീർഘകാല ഹിന്ദുരാഷ്ട്രം സ്വയം ഒരു മതേതര നിലപാട് പ്രഖ്യാപിച്ചതിനു ശേഷം ഒരു പതിറ്റാണ്ടായി പരിഷ്ക്കരിച്ച ക്രിമിനൽ ഉപരോധങ്ങൾ ഒരു പുതിയ ഭരണഘടന സ്വീകരിച്ച് രണ്ടു വർഷം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ. ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 26 പറയുന്നു, “ഒരാൾ മറ്റൊരാളെ മറ്റൊരാൾക്ക് മറ്റൊരാൾക്ക് മാറ്റാനോ പരിവർത്തനം ചെയ്യാനോ ശ്രമിക്കാനോ, മറ്റുള്ളവരുടെ മതത്തെ ശല്യം ചെയ്യുകയോ പ്രവർത്തിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നതല്ല, അത്തരം പ്രവൃത്തികൾ / പ്രവർത്തനങ്ങൾ നിയമപ്രകാരം ശിക്ഷ അർഹിക്കുന്നു.” പ്രത്യേകിച്ചും, ഈ വരികൾ ഭാവിയിലെ നിയന്ത്രണങ്ങളും വിവേചനത്തിന് അടിത്തറയും എന്ന നിലയിൽ മതസ്വാതന്ത്ര്യ വക്താക്കൾ ആശങ്കാകുലരാക്കി എന്ന് സിടി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. 21-ാം നൂറ്റാണ്ടിലെ വിൽബർഫോർസ് ഇനീഷ്യേറ്റിലെ എലീജ ബ്രൌൺ, സ്റ്റാഫ് മേധാവി, . കഴിഞ്ഞ വർഷം കാഠ്മണ്ഡുയിലെ ഭൂകമ്പത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ വിദ്യാർത്ഥികൾക്ക് സുവിശേഷവത്കരിക്കപ്പെട്ട കുറ്റാരോപിതരായ ക്രിസ്ത്യൻ കോടതികൾ കോടതികളെ കുറ്റവിമുക്തരാക്കി. പക്ഷേ, “നിർബന്ധിത മതപരിവർത്തന” നിയമം സംബന്ധിച്ച ആശങ്കകൾ ഉയർത്താൻ കേസ് മതിയായിരുന്നു.

 

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.