ലേഖനം: സമകാലിക സമൂഹത്തിൽ സുവിശേഷത്തിന്റെ പ്രസക്തി | എസ്ഥേർ റ്റി. ആർ. തിരുവനന്തപുരം

ക്രിസ്ത്യൻ ദൈവശാസ്ത്രത്തിൻ്റെയും ക്രിസ്തീയ ജീവിത ശൈലിയുടെയും പ്രയോഗത്തിൻ്റെയും മർമ്മപ്രധാനമായ ഭാഗമാണ് “സുവിശേഷം “.അതിൽ യേശുക്രിസ്തുവിൻ്റെ ജീവിതം, പഠിപ്പിക്കലുകൾ, മരണം, പുനരുത്ഥാനം എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. അതിൻ്റെ ഉത്ഭവം പുരാതന ഗ്രന്ഥങ്ങളിലും ചരിത്രസംഭവങ്ങളിലുമാണ് ഉള്ളതെങ്കിലും, സുവിശേഷത്തിൻ്റെ പ്രസക്തി അതിൻ്റെ പ്രാരംഭ സന്ദർഭത്തിനപ്പുറം വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്നു ലോകമെമ്പാടുമുള്ള വ്യക്തികളെയും സമൂഹങ്ങളെയും സംസ്കാരങ്ങളെയും ആഴത്തിൽ സ്വാധീനിക്കുന്നത് തുടരുന്നു. ഈ ലേഖനം സുവിശേഷത്തിൻ്റെ ബഹുമുഖ പ്രസക്തി പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നു, അതിൻ്റെ ആത്മീയവും ധാർമ്മികവും സാമൂഹികവുമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ പരിശോധിക്കുന്നു.

സുവിശേഷം അതിൻ്റെ കേന്ദ്രഭാഗത്ത്, മനുഷ്യൻ്റെ നിലനിൽപ്പിൻ്റെ അടിസ്ഥാനപരമായ ചോദ്യങ്ങളെ അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്നു: ദൈവത്തിൻ്റെ സ്വഭാവം, ജീവിതത്തിൻ്റെ ഉദ്ദേശ്യം, ആത്മാവിൻ്റെ വിധി. വിശ്വാസികളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, ദൈവവുമായുള്ള അവരുടെ ബന്ധം മനസ്സിലാക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു ചട്ടക്കൂട് സുവിശേഷം നൽകുന്നു. വിശ്വാസം, മാനസാന്തരം, ദൈവകൃപയുടെ പരിവർത്തന ശക്തി എന്നിവയെ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞുകൊണ്ട് അത് രക്ഷയിലേക്കുള്ള ഒരു പാത വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. സുവിശേഷത്തിൻ്റെ ഈ ആത്മീയ മാനം പ്രത്യാശയും ഉറപ്പും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. ഒപ്പo നിത്യജീവനും ദൈവവുമായുള്ള വ്യക്തിപരമായ ബന്ധവും ഊട്ടിഉറപ്പിക്കുന്നു . പലപ്പോഴും അനിശ്ചിതത്വവും കഷ്ടപ്പാടും നിറഞ്ഞ ഈ ലോകത്ത്, വീണ്ടെടുപ്പിൻ്റെയും പ്രത്യാശയുടെയും സുവിശേഷ സന്ദേശം ആശ്വാസത്തിൻ്റെയും ശക്തിയുടെയും ശക്തമായ ഉറവിടമായി തുടരുന്നു.സുവിശേഷങ്ങളിൽ രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നതുപോലെ യേശുവിൻ്റെ പഠിപ്പിക്കലുകൾക്ക് ആഴത്തിലുള്ള ധാർമ്മികവും ധാർമ്മികവുമായ മാനമുണ്ട്. ഉദാഹരണത്തിന്, ഗിരിപ്രഭാഷണം, സ്നേഹത്തിൻ്റെയും വിനയത്തിൻ്റെയും നീതിയുടെയും സമൂലമായ കാഴ്ചപ്പാട് അവതരിപ്പിക്കുന്നു. അയൽക്കാരനെ സ്നേഹിക്കുക, ശത്രുക്കളോട് ക്ഷമിക്കുക, പാർശ്വവൽക്കരിക്കപ്പെട്ടവരെ പരിപാലിക്കുക തുടങ്ങിയ യേശുവിൻ്റെ ആഹ്വാനങ്ങൾ വ്യക്തികളുടെ സ്വാർത്ഥതയെ മറികടന്ന് ഉയർന്ന ധാർമ്മിക നിലവാരം സ്വീകരിക്കാൻ വെല്ലുവിളിക്കുന്നു. ഈ പഠിപ്പിക്കലുകൾ ചരിത്രത്തിലുടനീളം എണ്ണമറ്റ ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കും നീതിക്കും അനുരഞ്ജനത്തിനും പ്രചോദനം
നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ദൈവവചനം സമൂഹങ്ങളുടെ ധാർമ്മിക ചട്ടക്കൂടുകൾ രൂപപ്പെടുത്തി, നിയമങ്ങൾ, സാമൂഹിക മാനദണ്ഡങ്ങൾ, ധാർമ്മിക ആചാരങ്ങൾ എന്നിവയെ സ്വാധീനിച്ചു. സമകാലിക കാലത്ത്, സുവിശേഷത്തിൻ്റെ ധാർമ്മിക ആവശ്യകതകൾ അനുരണനം തുടരുന്നു. സാമൂഹ്യനീതി, മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ, പരിസ്ഥിതി പരിപാലനം തുടങ്ങിയ വിഷയങ്ങൾ ഓരോ വ്യക്തിയുടെയും അന്തർലീനമായ മൂല്യത്തെക്കുറിച്ചും സൃഷ്ടിയെ പരിപാലിക്കാനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തത്തെക്കുറിച്ചും യേശുവിൻ്റെ പഠിപ്പിക്കലുകളിൽ പ്രതിധ്വനിക്കുന്നു. മറ്റുള്ളവരെ സ്നേഹിക്കാനും സേവിക്കാനുമുള്ള സുവിശേഷത്തിൻ്റെ ആഹ്വാനം ആധുനിക സംസ്കാരത്തിൻ്റെ വ്യാപകമായ ഭൗതികവാദത്തെയും വ്യക്തിവാദത്തെയും വെല്ലുവിളിക്കുന്നു;കൂടാതെ കൂടുതൽ അനുകമ്പയും നീതിയുക്തവുമായ ഒരു ലോകത്തിൻ്റെ പ്രതി-സാംസ്കാരിക ദർശനം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. സാമൂഹികവും സാംസ്കാരികവുമായ പ്രസക്തി സുവിശേഷത്തിന്റെ മറ്റൊരു പ്രത്യേകതയാണ് . പാശ്ചാത്യ നാഗരികതയെയും അതിലൂടെ വിശാലമായ ആഗോള സംസ്കാരത്തെയും രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിൽ സുവിശേഷം ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിച്ചിട്ടുണ്ട്. കല, സാഹിത്യം, സംഗീതം, തത്ത്വചിന്ത എന്നിവയിൽ അതിൻ്റെ സ്വാധീനം പ്രകടമാണ്. യേശുവിൻ്റെ ജീവിതത്തിൻ്റെയും പഠിപ്പിക്കലുകളുടെയും വിവരണം മൈക്കലാഞ്ചലോയുടെ ഫ്രെസ്കോകൾ മുതൽ യൂറോപ്പിലെ കത്തീഡ്രലുകൾ വരെ പെയിൻ്റിംഗ്, ശിൽപം, വാസ്തുവിദ്യ എന്നിവയുടെ മാസ്റ്റർപീസുകൾക്ക് പ്രചോദനം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ജോൺ മിൽട്ടൻ്റെ “പാരഡൈസ് ലോസ്റ്റ്”, ഫിയോഡർ ദസ്തയേവ്സ്കിയുടെ “ദ ബ്രദേഴ്സ് കരമസോവ്” തുടങ്ങിയ സാഹിത്യ കൃതികൾ സുവിശേഷ വിവരണത്തിൽ ആഴത്തിൽ വേരൂന്നിയ വിഷയങ്ങൾ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നു.മാത്രമല്ല, സുവിശേഷത്തിൻ്റെ സാമൂഹിക പ്രസക്തി സാമൂഹിക മാറ്റത്തിനായുള്ള പ്രസ്ഥാനങ്ങളിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്തിയിരിക്കുന്നു . അടിമത്തം നിർത്തലാക്കൽ, പൗരാവകാശ പ്രസ്ഥാനം, ആഗോള മാനുഷിക സഹായത്തിനായുള്ള ശ്രമങ്ങൾ എന്നിവയെല്ലാം സുവിശേഷത്തിൽ പ്രതിപാദിച്ചിരിക്കുന്ന നീതി, സമത്വം, സ്നേഹം എന്നിവയുടെ തത്വങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്. മാർട്ടിൻ ലൂഥർ കിംഗ് ജൂനിയർ, ഡെസ്മണ്ട് ടുട്ടു തുടങ്ങിയ വ്യക്തികൾ സാമൂഹിക നീതിക്കും മാനുഷിക അന്തസ്സിനും വേണ്ടിയുള്ള തങ്ങളുടെ വാദത്തിൻ്റെ അടിത്തറയായി യേശുവിൻ്റെ പഠിപ്പിക്കലുകൾ വ്യക്തമായി ഉദ്ധരിച്ചിട്ടുണ്ട്.
വ്യക്തിപരമായ തലത്തിൽ, സുവിശേഷം അർത്ഥത്തിൻ്റെയും സ്വത്വത്തിൻ്റെയും ഉദ്ദേശ്യത്തിൻ്റെയും ഉറവിടം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. ഇത് വ്യക്തികളെ അവരുടെ സ്വന്തം ജീവിതത്തെ മറികടക്കുന്ന ഒരു കഥയിലേക്ക് ക്ഷണിക്കുന്നു, അവരെ ദൈവിക സ്നേഹത്തിൻ്റെയും വീണ്ടെടുപ്പിൻ്റെയും ഒരു വലിയ വിവരണവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു.

വ്യക്തിപരമായ പ്രതിസന്ധിയുടെയോ അസ്തിത്വപരമായ ചോദ്യം ചെയ്യലിൻ്റെയോ സമയങ്ങളിൽ ഇത് പ്രത്യേകിച്ചും ശക്തമായിരിക്കും. ഓരോ വ്യക്തിയെയും ദൈവം സ്നേഹിക്കുകയും വിലമതിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു എന്ന സുവിശേഷ സന്ദേശം ആഴത്തിലുള്ള മൂല്യവും ലക്ഷ്യബോധവും നൽകുന്നു.സുവിശേഷത്തിൻ്റെ പ്രസക്തി വ്യക്തികളുടെ ജീവിതത്തിൽ അതിൻ്റെ പരിവർത്തനപരമായ സ്വാധീനത്തിലും പ്രകടമാണ്. സുവിശേഷവുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ച അഗാധവും വ്യക്തിപരമായ മാറ്റത്തിലേക്ക് നയിച്ചതെങ്ങനെയെന്ന് എണ്ണമറ്റ സാക്ഷ്യങ്ങൾ വിവരിക്കുന്നു; രോഗശാന്തിയും ക്ഷമയും പുതിയ ദിശയും കൊണ്ടുവരുന്നു. ഈ പരിവർത്തന ശക്തി ഏതെങ്കിലും ഒരു സംസ്കാരത്തിലോ ചരിത്ര കാലഘട്ടത്തിലോ ഒതുങ്ങുന്നില്ല; അത് ഇന്നും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ആളുകൾ അനുഭവിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു.
സുവിശേഷത്തിൻ്റെ പ്രസക്തി ബഹുമുഖവും ശാശ്വതവുമാണ്. അത് മനുഷ്യഹൃദയത്തിൻ്റെ ആഴമേറിയ ആത്മീയ വാഞ്ഛകളോട് സംസാരിക്കുന്നു; ധാർമ്മികസംസ്കാരത്തെയും സമൂഹത്തെയും സ്വാധീനിക്കുന്നു, വ്യക്തിപരമായ അർത്ഥവും പരിവർത്തനവും പ്രദാനം ചെയ്യുന്നു. അതിവേഗം മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന, പലപ്പോഴും പ്രക്ഷുബ്ധമായ ഒരു ലോകത്ത്, ദൈവിക സ്നേഹത്തിൻ്റെയും നീതിയുടെയും വെളിച്ചത്തിൽ ജീവിക്കാൻ വ്യക്തികളെയും സമൂഹങ്ങളെയും വിളിക്കുന്ന, സുവിശേഷത്തിൻ്റെ കാലാതീതമായ സന്ദേശം പ്രത്യാശയുടെ പ്രകാശമായി നിലകൊള്ളുന്നു. അതിൻ്റെ പ്രസക്തി കേവലം ഭൂതകാലത്തിൻ്റെ അവശിഷ്ടമല്ല, മറിച്ച് മെച്ചപ്പെട്ടതും കൂടുതൽ അനുകമ്പയുള്ളതുമായ ഭാവിയിലേക്ക് മനുഷ്യരാശിയെ പ്രചോദിപ്പിക്കുകയും വെല്ലുവിളിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ചലനാത്മകവും സജീവവുമായ ഒരു ശക്തിയാണ് . ദൈവത്തിന് മാനവരാശിയോടുള്ള ഒരു പ്രതീക്ഷയും ആഹ്വാനവും ആണ് സുവിശേഷം . അതുകൊണ്ടാണ് യേശുവിന്റെ സ്വർഗ്ഗാരോഹണ സമയത്തു ഇപ്രകാരം അരുളിചെയ്തത് “നിങ്ങൾ ഭൂലോകത്തിൽ ഒക്കെയും പോയി സകല സൃഷ്ടിയോടും സുവിശേഷം പ്രസംഗിപ്പിൻ”(മർക്കോസ് 16:15).വിശ്വസിക്കയും സ്നാനം ഏൽക്കയും ചെയ്യുന്നവൻ രക്ഷിക്കപ്പെടും; വിശ്വസിക്കാത്തവൻ ശിക്ഷാവിധിയിൽ അകപ്പെടും. അങ്ങനെ എങ്കിൽ ഓരോരുത്തരുടെയും പ്രത്യക ധൗത്യവും ഉത്തരവാദിത്വമാണ് സുവിശേഷം അറിയിക്കുന്നതും അതിൻപ്രകാരം ചെയ്യുന്നതും വേർപാടോടെ ജീവിക്കുന്നതും . നിത്യരാജ്യത്തിലേക്കുള്ള ഒരു പാത കൂടെയാണ് സുവിശേഷം എന്ന് ഇതിലൂടെ മനസിലാക്കാം.

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.