ഡോ റെണു എബ്രഹാം വർഗീസ്ന് ഫുൾബ്രൈറ്റ് സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് അവാർഡുമായി ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിലെ തഫ്തയിലേക്ക്

റിപ്പോർട്ട്‌ : അനീഷ് പാമ്പാടി

കോട്ടയം: ഡോ റെണു എബ്രഹാം വർഗീസിന് ഫുൾബ്രൈറ്റ് സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് പ്രോഗ്രാം അവാർഡ് ലഭിച്ചതായി യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെൻ്റും ഫുൾബ്രൈറ്റ് ഫോറിൻ സ്കോളർഷിപ്പ് ബോർഡും അറിയിച്ചു.
കോട്ടയം പുതുപ്പള്ളി എണ്ണശേരിൽ കുടുംബാഗമായ ഡോക്ടർ റെണുവിന്റെ ഭർത്താവ് ഫിലിപ്പ് വർഗീസും ഏബൽ, ഓബേദ് എന്നിവർ മക്കളുമാണ്.
കോട്ടയം സൗത്ത് സെന്ററിൽ ഐപിസി പുതുപ്പള്ളി എരമലൂർ ബെഥലഹേം സഭാഗവും കറുകച്ചാൽ ട്രാവാൻകൂർ ഫൌണ്ടേഷൻ ചെയർപേഴ്സണുമായിമാണ് ഡോക്ടർ റെണു.
ഇന്ത്യയിലെ വിവിധ ആരോഗ്യ വിദ്യാഭ്യാസ പരിശീലന പ്രവർത്തനങ്ങളിലൂടെ യുഎസിലും വിദേശത്തുമുള്ള വ്യക്തികൾക്കും സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും കമ്മ്യൂണിറ്റികൾക്കും പ്രയോജനപ്രദമായ അറിവ് കൈമാറാനും പങ്കാളിത്തം സ്ഥാപിക്കാനും ലക്ഷ്യമിടുന്ന ഒരു പ്രോജക്‌റ്റ് ഡോക്ടർ റെണു ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിലെ ടഫ്‌തയിൽ (ദി അസോസിയേഷൻ ഫോർ ദി എജ്ഡ് ഡർബൻ) പൂർത്തിയാക്കും. ഓരോ വർഷവും ഫുൾബ്രൈറ്റ് സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് പ്രോഗ്രാമിലൂടെ വിദേശത്തുള്ള ഹോസ്റ്റ് സ്ഥാപനങ്ങളുമായി വൈദഗ്ദ്ധ്യം പങ്കിടുന്ന 400-ലധികം യുഎസ് പൗരന്മാരിൽ ഒരാളാണ് ഡോക്ടർ റെണു. ഫുൾബ്രൈറ്റ് സ്‌പെഷ്യലിസ്റ്റ് അവാർഡുകൾ സ്വീകർത്താക്കളെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത് അക്കാദമിക് മികവ്, പ്രൊഫഷണൽ നേട്ടങ്ങൾ, അവരുടെ മേഖലയിലെ നേതൃത്വം, യുഎസിലെയും വിദേശത്തെയും സ്ഥാപനങ്ങൾക്കിടയിൽ ദീർഘകാല സഹകരണം വളർത്തുന്നതിനുള്ള അവരുടെ കഴിവ് എന്നിവയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ്. ഫുൾബ്രൈറ്റ് പ്രോഗ്രാം യുഎസ് ഗവൺമെൻ്റ് സ്പോൺസർ ചെയ്യുന്ന മുൻനിര അന്താരാഷ്ട്ര വിദ്യാഭ്യാസ വിനിമയ പരിപാടിയാണ്, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സിലെ ജനങ്ങളും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിലെ ജനങ്ങളും തമ്മിൽ ശാശ്വതമായ ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുന്നതിന് രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിട്ടുള്ളതാണ്. ഫുൾബ്രൈറ്റ് പ്രോഗ്രാമിന് ധനസഹായം നൽകുന്നത് യുഎസ് കോൺഗ്രസ് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെൻ്റിന് വാർഷിക വിനിയോഗത്തിലൂടെയാണ്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സർക്കാരുകളും ഹോസ്റ്റ് സ്ഥാപനങ്ങളും കോർപ്പറേഷനുകളും ഫൗണ്ടേഷനുകളും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 160-ലധികം രാജ്യങ്ങളിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന പ്രോഗ്രാമിന് പ്രത്യക്ഷവും പരോക്ഷവുമായ പിന്തുണ നൽകുന്നു.
1946-ൽ സ്ഥാപിതമായത് മുതൽ, ഫുൾബ്രൈറ്റ് പ്രോഗ്രാം നാലു ലക്ഷത്തിലധികം വിദ്യാർത്ഥികൾ, പണ്ഡിതന്മാർ, അധ്യാപകർ, കലാകാരന്മാർ, ശാസ്ത്രജ്ഞർ എന്നിവർക്ക് പഠിക്കാനും പഠിപ്പിക്കാനും ഗവേഷണം നടത്താനും ആശയങ്ങൾ കൈമാറ്റം ചെയ്യാനും പങ്കിട്ട അന്തർദ്ദേശീയ ആശങ്കകൾക്ക് പരിഹാരം കണ്ടെത്താനും അവസരം നൽകി. യുണൈറ്റഡ് സ്‌റ്റേറ്റ്‌സിൻ്റെ ദീർഘകാല താൽപ്പര്യങ്ങളെ പിന്തുണയ്‌ക്കുന്നതിനായി ബന്ധങ്ങളും അറിവും നേതൃത്വവും കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതിനിടയിൽ, എല്ലാ വിഭാഗങ്ങളിലെയും നിർണായകമായ ആഗോള പ്രശ്‌നങ്ങളെ ഫുൾബ്രൈറ്റർമാർ അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്നു. 60 പേർ നോബൽ സമ്മാനം നേടിയവർ, 88 പേർ പുലിറ്റ്‌സർ സമ്മാനങ്ങൾ നേടിയവർ, 39 പേർ രാഷ്ട്രത്തലവനായോ ഗവൺമെൻ്റിൻ്റെ തലവനായോ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചവരുൾപ്പെടെ നിരവധി മേഖലകളിൽ ഫുൾബ്രൈറ്റ് പൂർവവിദ്യാർഥികൾ മികവ് നേടിയിട്ടുണ്ട്.

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.