- Advertisement -

കാലികം: കരുതൽ – സൂം ആപ്ലിക്കേഷൻ | പാ. സിനോജ് ജോർജജ്, കായംകുളം

ആഭ്യന്തരമന്ത്രാലയം പുറത്തിറക്കിയ സുരക്ഷാ മുന്നറിയിപ്പുകൾ സഭകൾക്കും വിശ്വാസ സമൂഹത്തിനും വളരെ സംശയങ്ങളും ആശങ്കകളും ഉളവാക്കുന്നു എന്ന് പലരുടേയും ചോദ്യങ്ങളിൽ നിന്നും മനസ്സിലാക്കുന്നു. ആയതിനാൽ നിങ്ങളുടെ അറിവിലേക്കായ് പരിഭാഷപ്പെടുത്തിയ സർക്കാർ മുന്നറിയിപ്പ് ഇതേടൊപ്പം ചേർക്കുന്നു.

Download Our Android App | iOS App

ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്റെ (എം‌എച്ച്‌എ) കീഴിലുള്ള സൈബർ ഏകോപന കേന്ദ്രം (സൈകോർഡ്) സൂം വീഡിയോ കോളിംഗ് ആപ്ലിക്കേഷന്റെ ഉപയോഗത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദമായ ഉപദേശം പുറത്തിറക്കി. സൂം പ്ലാറ്റ്ഫോം സുരക്ഷിതമല്ലാത്തതിനാൽ ഔദ്യോഗിക ആവശ്യങ്ങൾക്കായി സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് ഉപദേശകൻ വ്യക്തമാക്കി. വീഡിയോ കോൺഫറൻസിംഗിനായി സൂം ആപ്ലിക്കേഷൻ ഉപയോഗിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ഇന്ത്യയുടെ സൈബർ എമർജൻസി റെസ്‌പോൺസ് ടീം (സി‌ആർ‌ടി-ഇൻ) മുമ്പ് ഒന്നിലധികം മുന്നറിയിപ്പുകൾ നൽകിയിരുന്നു. എം‌എ‌ച്ച്‌എയുടെ ഏറ്റവും പുതിയ സൈകോർഡ് ഉപദേശം സ്വകാര്യ വ്യക്തികൾ അനഔദ്യോഗിക ആവശ്യങ്ങൾക്കായി മാത്രം സൂം സുരക്ഷിതമായി ഉപയോഗിക്കുന്നതിനുള്ള മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളും നൽകിയിട്ടുണ്ട്. സൂം വീഡിയോ കോളിംഗ് അപ്ലിക്കേഷൻ സുരക്ഷിതമല്ലാത്തതിന്റെ എട്ട് കാരണങ്ങൾ ചുവടെ ചേർക്കുന്നു.

 

post watermark60x60

സും വീഡിയോ കോളിംഗ് അപ്ലിക്കേഷന്റെ സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത 8 കാരണങ്ങൾ

1. സൂം അപ്ലിക്കേഷൻ വ്യക്തിഗത ഇമെയിലുകളും ഫോട്ടോകളും ചോർത്തുന്നതായി കണ്ടെത്തി.

2. സൂം അപ്ലിക്കേഷൻ എൻഡ്-ടു-എൻഡ് എൻ‌ക്രിപ്ഷൻ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നില്ല.

3. സുരക്ഷിതമായി സൂം എങ്ങനെ ഉപയോഗിക്കണമെന്ന് അറിയില്ലെങ്കിൽ റെക്കോർഡിംഗ് സവിശേഷതയിലൂടെ രഹസ്യ ഡാറ്റ ചോർന്നേക്കാം.

4. സേവന നിരസിക്കൽ (DoS) ആക്രമണങ്ങൾക്ക് സൂം ഉപയോഗിക്കാമെന്ന് MHA ഉപദേശക സൂചനകൾ.

5. സൂം അപ്ലിക്കേഷൻ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം ഉപയോഗിക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ ക്ഷണിക്കാത്ത ആളുകൾക്ക് ഒരു മീറ്റിംഗിൽ ചേരാനാകും.

6. അംഗീകൃത സൂം മീറ്റിംഗ് പങ്കാളികൾക്ക് പോലും ഉപദ്രവകരമായ പ്രവർത്തനം നടത്താൻ കഴിയും എന്ന് CERT-In അലേർട്ടുകൾ നല്കുന്നു.

7. സൂം കോൺഫറൻസുകൾ ഹാക്ക് ചെയ്യാം. ഹാക്കിംഗ് കാരണം അടുത്തിടെ BARCന്റെ ഒരു മീറ്റിംഗ് അവസാനിപ്പിക്കേണ്ടിവന്നു.

8. സൂമിന്റെ സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത ഉപയോഗം സൈബർ കുറ്റവാളികൾക്ക് തന്ത്രപ്രധാനമായ വിവരങ്ങൾ ആക്‌സസ് ചെയ്യാൻ അനുവദിച്ചേക്കാമെന്ന് സെർട്ട്-ഇൻ പറയുന്നു.

ചുരുക്കത്തിൽ
വ്യക്തിഗത വിവരങ്ങൾ / രഹസ്യാത്മക ഡാറ്റ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന സൂം അപ്ലിക്കേഷൻ നിങ്ങളുടെ ഉപകരണത്തിൽ ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യരുത്.

പ്രത്യേകാൽ പണം അടച്ച് വാങ്ങിയിരിക്കുന്ന സൂം ആപ്ലിക്കേഷനിലൂടെ ഏതെങ്കിലും തരത്തിൽ ഡാറ്റാ മേഷണമോ ഹാക്കിങ്ങോ ഉണ്ടായാൽ നിങ്ങൾക്ക് നിയമപരമായി കമ്പിനിയെ സമീപിക്കാം. എന്നാൽ അതീവ രഹസ്യ സ്വഭാവമുള്ള ഡേറ്റാകളും ചർച്ചകളും ഈ ആപ്ലിക്കേഷൻ വഴി നടത്താതിരിക്കുന്നതായിരിക്കും നന്ന്. ഡേറ്റാ ചോർന്നതിനു ശേഷം നഷ്ടപരിഹാരം ലഭിച്ചിട്ട് കാര്യമില്ലല്ലോ.

പക്ഷെ നമ്മുടെ മീറ്റിംഗുകൾ കൂടുന്നതിൽ ആശങ്കപ്പെടേണ്ടതില്ല. ഇതിൽ രഹസ്യ സ്വഭാവം ഒന്നും തന്നെ ഇല്ല. കൂടാതെ നാം ഓൺലൈനിൽ ചെയ്യുന്ന ഏത് പ്രവൃത്തിക്കും യാതൊരു ഡേറ്റാ ഗ്യാരന്റിയും ഇല്ല എന്ന് ഹാക്കേയ്സ് പലപ്പോഴും തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്നത്തെ ഓൺലൈൻ ഡേറ്റാ ട്രാൻസ്ഭറിംഗ് നാം സൗജനിമായി ആണ് യഥാർത്ഥ്യത്തിൽ ചെയ്യുന്നത്. കേവലം ഇന്റെർനെറ്റ് ഡേറ്റാ ഉപയോഗത്തിന് മാത്രമേ പണം അടയ്ക്കുന്നുള്ളൂ.

ആയതിനാൽ നാം എല്ലാവരും പ്രത്യേകാൽ യുവജനങ്ങളും ഓൺലൈൻ ഉപയോഗത്തിൽ അതീവ ശ്രദ്ധാലുക്കളായിരിക്കുക. അകലം പാലിക്കുക…

ജീവൻ പൊലിയാതിരിക്കാൻ മുൻപേ ചങ്ങല പൊട്ടിക്കാം (Break the chain before breaking the life)

പാസ്റ്റർ സിനോജ് ജോർജജ്
കായംകുളം

-ADVERTISEMENT-

You might also like
Comments
Loading...