കാലികം: മെഗാ സഭകൾ പ്രശസ്തിയുടെ പ്രതീകമോ? | പാസ്റ്റർ വെസ്ലി ജോസഫ്

സഭകളുടെ സംഖ്യാബലം പല പാസ്റ്റർമാരുടെയും കിർത്തിയുടെ മുദ്രയായി മാറിയിരിക്കുന്നു. അവർക്കിടയിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് നഗരങ്ങളിലും പട്ടണങ്ങളിലും, ഏറ്റവും വലിയ സഭ ആർക്കാണ് എന്നതിനെച്ചൊല്ലി മൽസരവുമുണ്ട് . എല്ലാ സഭകളും അതിശയകരമായ വളർച്ച അനുഭവിക്കണമെന്നത് ദൈവഹിതമാണ്. എന്നാൽ പാസ്റ്റർമാർ വലിയ സഭകളെ മേയ്‌ക്കുമ്പോൾ ‘കൊടുക്കണ്ട വില കണക്കാക്കുകയും’ “ശിഷ്യന്മാരുടെ എണ്ണം പെരുകുമ്പോൾ” ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്‌നങ്ങളെക്കുറിച്ച് ജാഗ്രത പാലിക്കുകയും വേണം. (പ്രവൃത്തികൾ 6:1).

നാം എല്ലായിടത്തും ചിതറിപ്പോവുക എന്നതാണ് പൊതുവെ ദൈവഹിതം. പ്രളയത്തെത്തുടർന്ന് ദൈവം നോഹയോടും അവന്റെ പുത്രന്മാരോടും പറഞ്ഞു, “നിങ്ങൾ സന്താനപുഷ്ടിയുള്ളവരായി പെരുകി ഭൂമിയിൽ നിറയുക” (ഉൽപത്തി 9:1). എന്നാൽ ആളുകൾ ചിതറിപ്പോവാതിരിക്കാൻ ബാബേൽ പദ്ധതി ആരംഭിച്ചു. അവർ ദൈവത്തിന്റെ പദ്ധതിക്ക് വിപരീതമായി പ്രവർത്തിച്ചു, കാരണം അവർ “തങ്ങൾക്കുവേണ്ടി ഒരു പേര്” ഉണ്ടാക്കാൻ ആഗ്രഹിച്ചു (ഉൽപത്തി 11:4). ദൈവം ഇടപെട്ട് അവരെ ഭൂമിയിലാകെ ചിതറിച്ചതെങ്ങനെയെന്ന് നമുക്കറിയാം (വാക്യം 7,8). ജറുസലേമിലെ ആദ്യകാല സഭയും സമാനമായ തെറ്റ് ചെയ്തു. യെരൂശലേമിൽ തുടങ്ങി ഭൂമിയുടെ അറ്റം വരെ സാക്ഷികളായി പോകണമെന്നായിരുന്നു സഭാ തലവൻ ശിഷ്യന്മാർക്ക് നൽകിയ പദ്ധതി (പ്രവൃത്തികൾ 1:8). എന്നാൽ അവർ യെരൂശലേമിൽ കുടുങ്ങി, ദൈനംദിന കൂടിച്ചേരലിന്റെയും ദൈനംദിന വളർച്ചയുടെയും ദൈനംദിന അപ്പം നുറുക്കലിന്റേയും “ആത്മീയ ആസ്വാദനത്തിൽ” മാത്രം കുടുങ്ങി കിടന്നു (പ്രവൃത്തികൾ 2:46,47). അവിടെയുള്ള സഭയ്ക്ക് ദൈവം കഠിനമായ പീഡനം അനുവദിച്ചു, കാരണം എല്ലായിടത്തും പോകാൻ അവരെ പുറത്താക്കാനുള്ള ഒരേയൊരു മാർഗ്ഗമായിരുന്നു അത് ! (പ്രവൃത്തികൾ 8:1).

ഇതിനകം തന്നെ നമ്മുടെ മിക്ക ഫെലോഷിപ്പുകളിലും ‘കൂട്ടായ്മ’ ഇല്ല. എണ്ണം വളരെയധികം വർദ്ധിക്കുമ്പോൾ, വിശ്വാസികൾ തമ്മിലുള്ള പരസ്പര ശുശ്രൂഷകൾ മിക്കവാറും അസാധ്യമാകും. ആരാധനയിൽ ഒരുമിച്ച് കർത്താവിനെ ഉയർത്തുന്നത് അവിടെയുണ്ട്, എന്നാൽ പരസ്പരം ആത്മികവർദ്ധന വരുത്തുന്നത് സാധാരണയായി സംഭവിക്കുന്നില്ല (എഫേ 5:18-20). നാം കൂട്ടായ്മയുടെ തിരശ്ചീന മാനം ത്യജിക്കുകയും ലംബമായതിൽ തൃപ്തിപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു. അംഗങ്ങൾക്ക് സുഖം തോന്നുമെങ്കിലും അവർ വളരുന്നില്ല (എഫേ 4:16). ആളുകൾ അവരുടെ ആത്മീയ ബന്ധങ്ങളിൽ വ്യക്തിത്വമില്ലാത്തവരായി മാറുന്നു.

പല പാസ്റ്റർമാരും പിടിവിടുന്നു… കാരണം അവരുടെ ശുശ്രൂഷകൾ അവരുടെ പ്രാപ്തി മറികടക്കുന്നു. ദൈവം അവർക്ക് നൽകിയിട്ടുള്ള “വിശ്വാസത്തിന്റെ അളവുകോൽ” അനുസരിച്ച് ബോധപൂർവ്വം പ്രവർത്തിക്കുന്നതിൽ അവർ പരാജയപ്പെടുന്നു, കൂടാതെ ദൈവം അവർക്കായി നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ള
“അതിരുകൾ” ലംഘിക്കുന്നു (റോമർ 12:3; 2 കോരി 10:13). ചില പാസ്റ്റർമാർ വലിയ സഭകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ അസാധാരണമായ കഴിവുള്ളവരാണെന്നതിൽ സംശയമില്ല, എന്നാൽ അവരുടെ പിൻഗാമികൾക്ക് സാധാരണയായി ഒരേ തലത്തിലുള്ള അഭിഷേകം ഉണ്ടായിരിക്കണമെന്നില്ല, മാത്രമല്ല നിലവിലെ സ്ഥിതി നിലനിർത്താൻ പോലും അവർ പാടുപെടുകയും ചെയ്യുന്നു. ആടുകൾ പോഷകാഹാരക്കുറവ് അനുഭവിക്കുന്നു. വലിയ സഭകളെ നയിക്കുന്നതിന്റെ അനുകൂല ഫലം അനുഭവിക്കുന്ന പാസ്റ്റർമാർ, അവരുടെ സഹ-ശുശ്രൂഷകന്മാരിൽ ചിലർ കൂടുതൽ അനുഭവപരിചയവും കഴിവും ഉള്ളവരായിരിക്കാമെങ്കിലും, തങ്ങളുടെ പുത്രൻമാർക്കോ മരുമക്കൾക്കോ ​​അല്ലാതെ മറ്റാർക്കെങ്കിലും നേതൃത്വം കൈമാറാൻ മടിക്കും. ഈ സങ്കടകരമായ പ്രവണത പെന്തക്കോസ്ത് ഗോളത്തിൽ പതിവായി നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്നു.

ഒരു സഭയുടെ അംഗബലം ചില നൂറുകൾ കവിയുമ്പോൾ, അതിനെ ചെറിയ യൂണിറ്റുകളായി വിഭജിച്ച് വിവിധ പ്രദേശങ്ങളിൽ നട്ടുപിടിപ്പിക്കുന്നതാണ് അഭികാമ്യം. ഇത് രണ്ടാം നിരയിലുള്ളവർക്ക് നേതൃനിരയ്ക് വളരാൻ അവസരമൊരുക്കുകയും വൈവിധ്യത്തിനും സർഗ്ഗാത്മകതയ്ക്കും ഇടം നൽകുകയും ചെയ്യും. “ചീഫ്” പാസ്റ്റർ എല്ലാ ആഴ്‌ചകളിലും ” പ്രധാന” സഭയുടെ ഞായറാഴ്ച ആരാധനയിൽ നിരന്തരം ശിശ്രൂഷിക്കരുത്. പകരം, ജനങ്ങളുടെ മുന്നറിവില്ലാതെ കഴിയുന്നിടത്തോളം മാറിമാറി “ശാഖ” സഭാ ശുശ്രൂഷകളിൽ പങ്കെടുക്കണം. The Cross and the Switchblade ന്റെ രചയിതാവായ ഡേവിഡ് വിൽക്കേഴ്സൺ (1931- 2011), യു‌എസ്‌എയിലെ ന്യൂയോർക്ക് നഗരത്തിലെ മൾട്ടിനാഷണൽ ടൈംസ് സ്‌ക്വയർ ചർച്ചിന്റെ സീനിയർ സ്ഥാപക-പാസ്റ്ററായിരുന്നു. ഓരോ ഞായറാഴ്ചത്തെ ശുശ്രൂഷയിൽ ആരൊക്കെ പ്രസംഗിക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം തന്റെ സഹപാസ്റ്റർമാരുമായി തീരുമാനിക്കും, എന്നാൽ പ്രസംഗത്തിനു മുൻപുള്ള അവസാന ഗാനം വരെ ഇത് രഹസ്യമായി സൂക്ഷിച്ചു! പാസ്റ്റർ വിൽ‌ക്കേഴ്‌സൺ പറയുന്നത് കേൾക്കാൻ ആളുകൾ സഭയിൽ വരാൻ താൻ ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നില്ല.

ദക്ഷിണ കൊറിയയിലെ പോൾ യോങ്‌ഗി ചോ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ സഭയുടെ പാസ്റ്റർ എന്നാണ് അറിയപ്പെടുന്നത്. തീർച്ചയായും അദ്ദേഹം ശിശ്രൂഷകന്മാർക്ക് പ്രചോദനമാണ്, പക്ഷേ പിന്തുടരേണ്ട സാർവത്രിക മാതൃകയല്ല . സഭാ ചരിത്രം വത്യസ്ത മാതൃകകൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നു. ഇത് മേഗാ സഭകളെ നശിപ്പിക്കാനല്ല, മറിച്ച് സഭാ വളർച്ചയുടെ ബൈബിൾ തത്വങ്ങളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനാണ്.

പാസ്റ്റർ വെസ്ലി ജോസഫ്

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.