നവവര്‍ഷം! നവീകരണവും നവോദ്ധാനവും | റോജി തോമസ് ചെറുപുഴ

പുതുവര്‍ഷ പിറവിയില്‍ ക്ലോക്കില്‍ സമയം കടന്നുപോകുക മാത്രമല്ല, പുതിയ തുടക്കങ്ങളിലേക്കുള്ള വാതില്‍ കൂടി തുറക്കപ്പെടുന്നു. കലണ്ടറും കാലവും മാറുമ്പോള്‍, ഒരു പുതിയ വര്‍ഷത്തെ വരവേല്‍ക്കുമ്പോള്‍, കാത്തിരിപ്പിന്‍റെയും പുതുവാഗ്ദാനങ്ങളുടെയും നിശ്ചയദാര്‍ഢ്യങ്ങളുടെയും നിമിഷങ്ങളാണ് കടന്നുപോകുന്നത്. നവീകരണത്തിന്‍റെ നവയാത്ര നമ്മള്‍ കൂട്ടായി ആരംഭിക്കുന്ന സമയമാണിത്.

പുതുവത്സരം പ്രത്യാശയുടെ പ്രതീകമായി നിലകൊള്ളുന്നു. ഭൂതകാലത്തിന്‍റെ പരീക്ഷണങ്ങളും ക്ലേശങ്ങളും ഉപേക്ഷിച്ച് ഭാവിയുടെ പറയാനാവാത്ത സാധ്യതകളെ സ്വീകരിക്കാനുള്ള അവസരം. നമ്മുടെ ആഗ്രഹങ്ങള്‍ പുനഃക്രമീകരിക്കാനും, കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷത്തെ പാഠങ്ങളില്‍ നിന്ന് പഠിക്കാനും, ഇനിയും അറിയാത്ത വിശാല ചക്രവാളങ്ങളിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനുമുള്ള അവസരമാണിത്.

വിശകലനവും ദൃഢനിശ്ചയങ്ങളും എല്ലാം വര്‍ഷാരംഭത്തിലെ ഒരു സ്വാഭാവിക കൂട്ടാളികളാണ്. നമ്മെ രൂപപ്പെടുത്തിയ അനുഭവങ്ങള്‍, നമ്മുടെ കഴിവ് പരീക്ഷിച്ച വെല്ലുവിളികള്‍, നമുക്ക് അനിയന്ത്രിതമായ സന്തോഷം നല്‍കിയ നിമിഷങ്ങള്‍ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുന്ന നിമിഷം! നമ്മുടെ വളര്‍ച്ചയെ അംഗീകരിക്കാനുള്ള സമയം കൂടിയാണിത്. പ്രതികൂല സാഹചര്യങ്ങളിലൂടെ നമ്മെ നയിച്ച മനോനിലയെയും സഹിഷ്ണുതയെയും സഹായഹസ്തങ്ങളെയും; ദുര്‍ബലതയില്‍ നിന്ന് നമ്മെ ഉയര്‍ത്തിയവരെയും നന്ദിപൂര്‍വ്വം സ്മരിക്കേണ്ട സമയം.

സമയത്തിന്‍റെ കാലമാപിനിയില്‍, പ്രമേയങ്ങളും തീരുമാനങ്ങളും നമ്മുടെ മുന്നേറ്റത്തിനുള്ള മാര്‍ഗ്ഗദീപമായി മാറുന്നു, അവ വ്യക്തിപരവും കൂട്ടായതുമായ പുരോഗതിയിലേക്ക് നമ്മെ നയിക്കുന്നു. അത് ആരോഗ്യകരമായ ജീവിത ശൈലിയിലേക്കോ, ബന്ധങ്ങളെ പരിപോഷിപ്പിക്കുന്നതിനോ, ദീര്‍ഘനാളത്തെ സ്വപ്നങ്ങള്‍ പിന്തുടരുന്നതിനും സാക്ഷാത്കരിക്കുന്നതിനുമോ, പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമായാലും തീരുമാനങ്ങള്‍ നമ്മുടെ ഹൃദയത്തിന്‍റെ മന്ദഹാസങ്ങളാണ്. നമ്മുടെ മികവിലേക്ക് നമ്മെ നയിക്കുവാന്‍, അതിനായി പരിശ്രമം ചെയ്യുവാന്‍ തീരുമാനങ്ങള്‍ നമ്മെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നു.

പുതുവര്‍ഷം ഒരു താല്‍ക്കാലിക അടയാളം മാത്രമല്ല; ശുഭാപ്തി വിശ്വാസത്തിന്‍റെ സാമൂഹിക ആഘോഷമാണ്. കടന്നുപോയതും വരാനിരിക്കുന്നതുമായ അനിശ്ചിതത്വങ്ങള്‍ക്കിടയിലും, പുരോഗതിക്കും പ്രബുദ്ധതയ്ക്കും വേണ്ടിയുള്ള പരിശ്രമത്തില്‍ മനുഷ്യരായി നിലനില്‍ക്കുന്നു എന്ന വിശ്വാസത്തില്‍ അത് നമ്മെ ഒന്നിപ്പിക്കുന്നു. വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന സംസ്കാരങ്ങളും പാരമ്പര്യങ്ങളും പ്രത്യാശ, പ്രതിരോധം, നവീകരണത്തിനുള്ള മനുഷ്യന്‍റെ കഴിവ് എന്നിവയിലേക്ക് ഒരു കൂട്ടായ ആഘോഷത്തിനിടയിലും ഒത്തുചേരുന്ന സമയമാണിത്.

ആഘോഷങ്ങള്‍ക്കും ആഹ്ലാദകരമായ കൗണ്ട്ഡൗണുകള്‍ക്കും ഇടയില്‍, ജീവിതത്തിന്‍റെ സങ്കീര്‍ണ്ണതകളെ തുടച്ചുനീക്കുന്ന ഒരു മാന്ത്രിക റബറല്ല പുതുവത്സരം. മറിച്ച്, ഭൂതകാലത്തില്‍ നിന്ന് നേടിയെടുത്ത ജ്ഞാനംകൊണ്ട് സായുധരായി, നവോന്മേഷത്തോടെ വെല്ലുവിളികളെ നേരിടാനുള്ള ക്ഷണമാണ്. പുതുവര്‍ഷത്തില്‍ മുന്നിലുള്ള ഓരോ ദിനവും ശൂന്യമായ താളുകളായി കിടക്കുന്നു. ധൈര്യത്തിന്‍റെയും അനുകമ്പയുടെയും വ്യക്തിപരമായ വിജയങ്ങളുടെയും കഥകള്‍ ആലേഖനം ചെയ്യപ്പെടാന്‍ ചിട്ടയില്‍ ഒരുക്കിയ ഡറിയുടെ താളിതളുകള്‍!

ഘടികാര സൂചി അര്‍ദ്ധരാത്രി സൂചകമായി പന്ത്രണ്ടിലെത്തുമ്പോള്‍, ലോകം കൂട്ടായി ഒരു ദീര്‍ഘനിശ്വാസം എടുക്കുന്നു. പഴയ വര്‍ഷത്തിന്‍റെ ഓര്‍മ്മകളെ നിശ്വസിച്ചുകൊണ്ട് പുതുവര്‍ഷത്തിന്‍റെ നന്മയും പ്രതീക്ഷകളെയും ശ്വസിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഭാരങ്ങള്‍ ഒഴിവാക്കുകയും സമയത്തിന്‍റെ സമ്മാനം പുതുതായി സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു പ്രതീകാത്മക പ്രവൃത്തി! മനസ്സും ഹൃദയവും ആശ്വാസനിമിഷം പുല്‍കുന്ന സുന്ദരനിമിഷം! ഈ പങ്കിട്ട ശ്വാസത്തില്‍, അഗാധമായ ഐക്യബോധം നാം കണ്ടെത്തുന്നു. നമ്മുടെ വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന പാതകള്‍ പരിഗണിക്കാതെ, ജീവിതയാത്രയില്‍ നാമെല്ലാവരും സഹയാത്രികരാണ് എന്ന ഓര്‍മ്മപ്പെടുത്തല്‍.

മാറ്റങ്ങളെ ഉള്‍ക്കൊള്ളാനും, പ്രത്യാശ വളര്‍ത്താനും, നമ്മുടെ ജീവിതത്തിന്‍റെ അടുത്ത അദ്ധ്യായം ഉദ്ദേശശുദ്ധിയോടും ലക്ഷ്യബോധത്തോടുകൂടിയും എഴുതുവാനും പുതുവര്‍ഷം നമ്മെ ക്ഷണിക്കുന്നു. ഇത് നമ്മുടെ ആഗ്രഹങ്ങളുടെ രചനകള്‍ക്കായി കാത്തിരിക്കുന്ന ഒരു വിശാല ക്യാന്‍വാസാണ്, നാം തിരഞ്ഞെടുക്കുന്ന നിശ്ചയദാര്‍ഢ്യങ്ങളാല്‍ രചിക്കപ്പെടാന്‍ തയ്യാറായ ഒരു കാലിക കലാചാതുരി. പുതുവര്‍ഷത്തിലേക്ക് ചുവടുവെക്കുമ്പോള്‍, ഹൃദയം നിറഞ്ഞ നന്ദിയോടെയും, സാധ്യതകളിലേക്ക് തുറന്ന മനസ്സോടെയും, സമയത്തിന്‍റെ വിലയേറിയ സമ്മാനം പരമാവധി പ്രയോജനപ്പെടുത്താനുള്ള അചഞ്ചലമായ പ്രതിബദ്ധതയോടെയും തീരുമാനങ്ങള്‍ എടുക്കാം; കഴിഞ്ഞകാല നന്മകള്‍ക്ക് നന്ദിയും കടപ്പാടുമുള്ളവരാകാം. ഏവര്‍ക്കും പുതുവത്സരാശംസകള്‍!

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.