ചരിത്ര വിജയം; ലോകത്തിലെ ആദ്യ കോർണിയ മാറ്റിവെക്കൽ

ഇസ്രായേൽ : റയാനാനയിലെ കോർനീറ്റ് വിഷനിൽ നിന്ന് “Kpro” എന്ന കൃത്രിമ കോർണിയ ലഭിച്ച ആദ്യത്തെ രോഗിയായി ജമാൽ ഫുറാനി. 78 കാരനായ അറബ് ഇസ്രായേലിക്ക് കഴിഞ്ഞ ദശകങ്ങളിൽ കോർണിയ രോഗം മൂലം കാഴ്ചയുടെ ഭൂരിഭാഗവും ക്രമേണ നഷ്ടപ്പെട്ടു. കാഴ്ച പുനസ്ഥാപിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന് നാല് ദാതാക്കളുടെ ട്രാൻസ്പ്ലാൻറുകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, പക്ഷേ എല്ലാം പരാജയപ്പെട്ടു.

എന്നാൽ ജനുവരി മൂന്നിന് “Kpro” എന്ന കൃത്രിമ കോർണിയ പിടിപ്പിച്ചതിന് അടുത്ത ദിവസം തന്നെ ഫ്യൂറാനിക്ക് വായിക്കാനും കുടുംബാംഗങ്ങളെ തിരിച്ചറിയാനും കഴിഞ്ഞു. ഈ വിജയത്തിൽ ഉള്ള അത്ഭുതം ആണ് മെഡിക്കൽ ടീമിന്. “ഞങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ കണ്ണ് മൂടി കെട്ടിയ ഡ്രെസ്സിങ് അഴിച്ച നിമിഷം അത് ഒരു വൈകാരികവും സുപ്രധാനവുമായ നിമിഷമായിരുന്നു. ഡോക്ടർമാർ എന്ന നിലയിലുള്ള ഞങ്ങളുടെ വിളിയുടെ പൂർത്തീകരണമാണ് ഇതുപോലുള്ള നിമിഷങ്ങൾ, ” എന്നാണ് അവർ പറഞ്ഞത്.

കോശങ്ങളോ ടിഷ്യുകളോ ഇല്ലാത്ത തികച്ചും സിന്തറ്റിക് കണ്ണിന്റെ ഭിത്തിയിൽ ഘടിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ അത് പ്രധാനമായും ശരീരത്തിന്റെ ഭാഗമായി മാറുന്നു, ”കോർനറ്റ് വിഷന്റെ ന്റെ സഹസ്ഥാപകൻ ഡോ. ഗിലാദ് ലിറ്റ്വിൻ, “Kpro” യുടെ കണ്ടുപിടുത്തക്കാരൻ.

-ADVERTISEMENT-

-Advertisement-

You might also like
Leave A Reply

Your email address will not be published.